Tiền lãi vay có phải đóng thuế thu nhập cá nhân TNCN không? | Bài viết hay | Tin tức

thứ 712072019

Hotline: 0962 283 630 - Email: giasuketoantruong@yahoo.com

Quay về Bạn đang ở trang: Home Tin tức Bài viết hay Tiền lãi vay có phải đóng thuế thu nhập cá nhân TNCN không?

Tiền lãi vay có phải đóng thuế thu nhập cá nhân TNCN không?

Tiền lãi vay có phải đóng thuế thu nhập cá nhân (TNCN) không?. Tiền lãi vay có phải xuất hóa đơn không?, có phải nộp thuế TNCN hay không?. Bài viết này sẽ cho các bạn biết được lãi vay có phải chịu thuế TNCN hay không và cách tính thuế TNCN từ tiền lãi.

tien-lai-vay-co-phai-dong-thue-TNCN-khong

1. Tiền lãi cho vay có chịu thuế TNCN không ?:

Theo khoản 3 điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 

"Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế

3. Thu nhập từ đầu tư vốn

Thu nhập từ đầu tư vốn là khoản thu nhập cá nhân nhận được dưới các hình thức:

a) Tiền lãi nhận được từ việc cho các tổ chức, doanh nghiệp, hộ gia đình, cá nhân kinh doanh, nhóm cá nhân kinh doanh vay theo hợp đồng vay hoặc thỏa thuận vay, trừ lãi tiền gửi nhận được từ các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo hướng dẫn tại tiết g.1, điểm g, khoản 1, Điều 3 thông tư này

KẾT LUẬN:

- Nếu cá nhân cho vay tiền mà thu tiền lãi thì Tiền lãi cho vay là khoản thu nhập chịu thuế TNCN (đây là khoản thu nhập từ đầu tư vốn). 

2. Tiền lãi cho vay có chịu thuế GTGT:

Theo điểm b, Khoản 8, Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính:

- Quy định về đối tượng không chịu thuế GTGT (có hiệu lực từ ngày 01/01/2014):

b. Hoạt động cho vay riêng lẻ, không phải hoạt động kinh doanh, cung ứng thường xuyên của người nộp thuế không phải là tổ chức tín dụng.
Ví dụ 5: Công ty cổ phần VC có tiền nhàn rỗi tạm thời chưa phục vụ hoạt động kinh doanh, Công ty cổ phần VC ký hợp đồng cho Công ty T vay tiền trong thời hạn 6 tháng và được nhận khoản tiền lãi thì khoản tiền lãi Công ty cổ phần VC nhận được thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. ”.

NHƯ VẬY :

- Nếu công ty cho vay tiền thì khoản Tiền lãi cho vay thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

3. Cách tính thuế TNCN từ tiền lãi cho vay:

3.1 Theo điều 10 Thông tư 111/2013/TT-BTC:

Điều 10. Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ đầu tư vốn

- Thuế suất đối với thu nhập từ đầu tư vốn áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 5%.

Số thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Thu nhập tính thuế × Thuế suất 5%

 Thời điểm xác định thu nhập tính thuế

- Thời điểm xác định thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ đầu tư vốn là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho người nộp thuế."

3.2 Theo điều 10 Thông tư 111/2013/TT-BTC:

 Điều 25. Khấu trừ thuế và chứng từ khấu trừ thuế

d) Thu nhập từ đầu tư vốn

-Tổ chức, cá nhân trả thu nhập từ đầu tư vốn theo hướng dẫn tại khoản 3, Điều 2 Thông tư 111 có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân trước khi trả thu nhập cho cá nhân trừ trường hợp cá nhân tự khai thuế theo hướng dẫn tại khoản 9, Điều 26 Thông tư này. Số thuế khấu trừ được xác định theo hướng dẫn tại Điều 10 Thông tư này.”

KẾT LUẬN: Nếu đi vay của cá nhân

Nếu công ty bạn đi vay tiền của cá nhân (không phải là tổ chức tín dụng) mà phải trả tiền lãi thì:

- Khi trả tiền lãi vay phải khấu trừ thuế TNCN 5% trên tổng số tiền lãi vay.

Bạn đang xem bài viết :Tiền lãi vay có phải đóng thuế thu nhập cá nhân TNCN không? "

Từ khóa tìm kiếm nhiều : Tính thuế thu nhập cá nhân online, công thức tính thuế thu nhập cá nhân, thuế thu nhập cá nhân từ lãi tiền gửi, thuế thu nhập cá nhân 2019, công thức tính thuế tncn excel

Có thể bạn quan tâm " Khi thu tiền lãi cho vay có xuất hóa đơn không? "

Theo Điểm a Khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC:

" Điều 3. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 39/2014/TT-BTC quy định về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ như sau:
7. Sửa đổi, bổ sung Điều 16 như sau:

a) Sửa đổi, bổ sung điểm b Khoản 1Điều 16 (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư số 119/2014/TT-BTC) như sau:

b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất)."

Kết luận: Nếu đi vay của DN:

Bên cho vay:

- Khi thu tiền lãi cho vay thì công ty cho vay phải lập hóa đơn GTGT.

- Trên hoá đơn ghi rõ: Thu lãi tiền vay

- Dòng thuế suất, số thuế GTGT: Không ghi và gạch chéo.

Bên đi vay, phải đảm bảo:

- Hợp đồng vay tiền.

- Chứng từ giao dịch

- Hóa đơn thu tiền lãi vay (Nếu có trả tiền lãi vay)

Xem thêm: Cách tính thuế TNCN mới nhất 2019 , Thuế TNCN đối với lao động thời vụ mỗi lần chi trả dưới 2.000.000đ .

Mời các bạn tham gia học thử MIỄN PHÍ khóa học Kế toán tổng hợp thực hành và khóa học Kế toán DN sản xuất - tính giá thành tại trung tâm.

khoa-hocTặng ngay 200.000 đồng khi đăng ký trước 5 ngày khai giảng
Tặng thêm 400.000 đồng voucher có thể quy đổi thành tiền mặt
Tặng thêm 50.000 cho mỗi sinh viên
Tặng cẩm nang kế toán thuế rất hay và tiện lợi
Miễn phí bảng hệ thống tài khoản kế toán in màu đẹp
Miễn phí khóa kỹ năng viết CV và phỏng vấn xin việc
Miễn phí 100% tài liệu trọn khóa học 
Miễn phí 100% lệ phí thi & cấp chứng chỉ
Được cấp bản quyền phần mềm MISA SME trị giá 10.990.000đ , và phần mềm kế toán Excel

Thêm bình luận